![LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM_External Facade](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_External-Facade-1024x543.jpg)
ไม่ง่ายนะคะ ที่จะหาโรงแรมซึ่งเปิดในบ้านพักของสิงคโปร์ได้ … LLOYD’S INN ไม่ได้อยู่ตามตึกสูง และไม่ได้อยู่ใน Shophouses แต่กลับอยู่ในละแวกบ้านพัก ซึ่งรัศมีใกล้กับบ้านของนายลีกวนยู บิดาของประเทศสิงคโปร์!!!
โรงแรมแห่งนี้เปิดมาแล้วถึง 23 ปีค่ะ ไม่น่าเชื่อจริงๆว่าเธอจะหลุดรอดสายตาเหยี่ยวของเซียนสิงคโปร์ อย่างฉันไปได้เกือบ 7 ปีเต็ม และเมื่อเราได้มารู้จักกัน ฉันก็เห็นคุณค่าของเธอ เหมือนเจอความสงบของศูนย์กลางไต้ฝุ่นของถนนออร์ชาร์ด เป็นซอกหลืบเล็กๆที่เงียบสงบ และไม่น่าเชื่อว่าจะมีอยู่จริง
LLOYD’S INN เป็นโรงแรมบูติกขนาดเล็ก เพียงไม่กี่สิบห้องค่ะ Kevin ผู้จัดการหนุ่มบอกกันฉันว่า ที่นี่เคยเป็นโรงแรมชั้นประหยัด หรือ Budget Hotel คืนละ 90 เหรียญ ก่อนที่เจ้าของใหม่ชาวสิงคโปร์ผู้นี้จะซื้อและนำมาปัดฝุ่นปรับปรุงให้เป็นโรงแรมบูติกนามว่า LLOYD’S INN (ลอยส์ อิน) อย่างในทุกวันนี้
![7LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/7LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_-1024x996.jpg)
ฉันเดินจากสถานี Somerset ที่อยู่กึ่งกลางถนนออร์ชาร์ดประมาณ 7 นาที ก็มาถึงโรงแรม
LLOYD’S INN เหมือนเป็นบ้านหลังเล็กๆ กลมกลืนท่ามกลางชุมชนที่อยู่อาศัยในละแวกนี้
![DSCF7925](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7925-1024x683.jpg)
![LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM_External Facade 2](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_External-Facade-2-1024x590.jpg)
ทางเข้าไม่กี่เมตรของประตูนี้ นำไปสู่สะพานลอยเชื่อมโยงเข้ากับล็อบบี้ของโรงแรม
![DSCF7895](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7895-1024x683.jpg)
แต่ก่อนจะไปถึงล็อบบี้ ทางขวามือของสะพานลอย เป็นลานอาบแดด และสระน้ำขนาดเล็ก ประกบข้างด้วยพื้นที่สีเขียวที่เวิ้งว้างซึ่งถูกปล่อยให้รกร้างไว้ กลายเป็นจุดคลายสายตา เป็นพื้นที่เขียวขจีของแขกที่เข้าพักไปด้วยความโชคดีค่ะ
![LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM_Dipping Pool 4](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_Dipping-Pool-4-1024x683.jpg)
ล็อบบี้ของโรงแรม เรียบง่ายแต่สะดุดตาด้วยโคมไฟติดชื่อของโรงแรมที่ห้อยลงมาจากฝ้า พนักงานเพียง 2 คน ประจำที่เคาน์เตอร์เพื่อรับแขกอย่างอบอุ่น
![LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM_Lobby](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_Lobby-1024x674.jpg)
ผนังตรงข้ามติดแผนที่ขนาดใหญ่ซึ่งเป็นอีกจุดเด่นของล็อบบี้ แสดงให้เห็นถึงพิกัดที่ล้ำค่าของโรงแรม และระยะห่างจากความเจริญใกล้เคียง
![2 LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/2-LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_-1024x683.jpg)
LLOYD’S INN มีห้องพักทั้งหมด 8 ประเภท ฉันจะเปิดประตูให้ชมกันทีละห้องๆในตอนถัดไปค่ะ
ทุกห้องตกแต่งอย่างเรียบง่ายและน้อยชิ้น ผนังสีขาวกับเฟอร์นิเจอร์ไม้เนื้ออ่อน พื้นปูนดิบกับห้องน้ำเปิดไร้หลังคา รับอากาศบริสุทธิ์ของ Green City เต็มสองปอด
![DSCF7913](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7913-1024x683.jpg)
![3 LLOYD'S INN SINGAPORE - WWW.LLOYDSINN.COM](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/3-LLOYDS-INN-SINGAPORE-WWW.LLOYDSINN.COM_-1024x683.jpg)
![DSCF7916](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7916-1024x683.jpg)
หากในความดิบกลับมีความอบอุ่นแทรกอยู่ด้วย บรรยากาศของโรงแรมเหมือนอยู่ที่บ้าน ห้องหับดูสบายๆเหมือนห้องนอน ที่สำคัญทุกห้องจะมีความเขียวขจีของต้นไม้ใบหญ้าแทรกซึมอยู่
The Big Sky Room
ห้องพักขนาดใหญ่ที่สุด อยู่สบายเหมือนบ้าน และมีอ่างอาบน้ำกลางแจ้ง
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE SKYROOM 01](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-SKYROOM-01-1024x683.jpg)
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE SKYROOM 05](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-SKYROOM-05-1024x683.jpg)
The Sky Room
ห้องนี้คล้ายกับ The Big Sky Room แต่มีขนาดเล็กลงมากว่าหน่อย
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE SKYROOM 02](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-SKYROOM-02-1024x683.jpg)
The Big Garden Room
ห้องพักขนาดใหญ่ เพิ่มเตียงเสริมได้ และมีโต๊ะนั่งเอ้าดอร์ให้อีกด้วย
![LLOYD'S INN SINGAPORE - BIG GARDEN 01](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-BIG-GARDEN-01-1024x674.jpg)
![LLOYD'S INN SINGAPORE - BIG GARDEN 03](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-BIG-GARDEN-03-1024x683.jpg)
The Garden Room
ห้องขนาดเล็ก แต่มีจุดพักสายตาสีเขียว
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE GARDEN 04](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-GARDEN-04-1024x666.jpg)
The Patio Room
ห้องพักขนาดกลาง ทุกห้องจะมีเฉลียงเล็กๆให้รับอากาศและแสงแดดของท้องฟ้าสิงคโปร์
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE PATIO 04](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-PATIO-04-1024x587.jpg)
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE PATIO 03](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-PATIO-03-1024x539.jpg)
The Business Room
ห้องนี้จะมีพื้นที่ให้ทำงาน และโต๊ะทำงานใหญ่ค่ะ
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE BUSINESS 01](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-BUSINESS-01-1024x683.jpg)
The Reading Room
ห้องพักขนาดเล็ก ไม่มีพื้นที่กลางแจ้ง แต่วิวกระจกเห็นพื้นที่สีเขียวที่อยู่ด้านข้างของโรงแรม
![LLOYD'S INN SINGAPORE - THE READING 01](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-SINGAPORE-THE-READING-01-1024x535.jpg)
The Standard Room
ห้องพักขนาดมาตราฐาน เล็กแต่ก็ยังมีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน
![LLOYD'S INN STANDARD 3](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-STANDARD-3-1024x638.jpg)
![LLOYD'S INN STANDARD 4](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-STANDARD-4-1024x683.jpg)
![LLOYD'S INN STANDARD 5](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/LLOYDS-INN-STANDARD-5-1024x683.jpg)
ทางเดินภายในโรงแรม นำไปสู่ลานกลางแจ้งและสระว่ายน้ำ
![DSCF7918](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7918-1024x683.jpg)
สนามหญ้าสีเขียวขนาดเล็กให้หย่อนใจ
![DSCF7905](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7905-1024x683.jpg)
สระว่ายน้ำของโรงแรม
![DSCF7902](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2015/09/DSCF7902-1024x683.jpg)
สิ่งอำนวยความสะดวกของโรงแรมพร้อมสรรพทุกห้องค่ะ ทีวีจอแบนติดผนัง ตู้เสื้อผ้าแบบราวแขวนเปลือย ลิ้นชักที่แอบซ่อนอยู่ตามมุมต่างๆ ไวไฟ และอื่นๆ ตามมาตราฐานโรงแรมสี่ดาว
ข้อติของ LLOYD’S INN คือ ไม่มีห้องอาหารในตัวโรงแรม แขกที่พักจะต้องเดินไปกินมื้อเช้ากันที่ Killiney Kopitiam ร้านอาหารของคนท้องถิ่นซึ่งอยู่ห่างจากที่พักประมาณ 5 นาที และที่นี่ไม่มีบริการรถรับส่งระหว่างโรงแรมและสถานี จึงต้องเดินด้วยสองเท้า และแท็กซี่เท่านั้น
แต่ข้อที่ได้เปรียบของโรงแรมนี้ นอกจากจะได้ความเก๋และความสดชื่นแล้ว รายรอบโรงแรมยังเป็นคอนโดสวย บ้านพักของชาวสิงคโปร์ โดยเฉพาะบ้านพักของนายลีกวนยู บิดาของประเทศที่อยู่ใกล้ๆกัน เป็นบรรยากาศที่หาไม่ได้จากโรงแรมแบบอื่นของสิงคโปร์
ฉันใช้เวลาสำรวจโรงแรมนี้กับ Kevin เพียง 40 นาทีเท่านั้น ก็ครบถ้วนทุกซอกมุม LLOYD’S INN เล็กแต่ทรงพลัง ดิบแต่กลับมีความอบอุ่นจากบรรยากาศที่รายรอบ
โรงแรมนี้เหมาะสำหรับคู่รัก หรือเพื่อนฝูงที่ชอบความแตกต่างจากมาตราฐานของโรงแรมทั่วไป การเข้าพักที่นี่จะทำให้คุณได้สัมผัสกับบรรยากาศบ้านๆของชาวสิงคโปร์ ที่ไม่เหมือนกับที่อยู่ในตึกอาคารสูง หรือ Shophouses ตามย่านไชน่าทาวน์ค่ะ …
ว่าแล้ว ก็เตรียมคลิ๊กจองกันได้เลยนะ หนุ่มสาวทั้งหลาย
ที่ตั้ง 2 LLOYD ROAD
การเดินทาง สถานี Somerset และเดินอีกประมาณ 5-7 นาที
ราคาคืนละ 200-270 เหรียญ หรือประมาณ 5,000-6,700 บาท
เว็บไซต์ WWW.LLOYDSINN.COM
อีเมล์จองห้อง MAIL@LLOYDSINN.COM
(ห้องพักที่ LLOYD’S INN เต็มเร็ว ดังนั้นถ้าจองผ่านเว็บไม่ได้ ลองอีเมล์ไปสอบถามกับโรงแรมโดยตรงนะคะ)
11 Sep 2015
0 Comments
LLOYD’S INN ดิบแต่อบอุ่น บูติกแต่เขียวขจี โรงแรมเก๋ในซอกหลืบของออร์ชาร์ดที่ไม่น่าเชื่อว่าจะมีอยู่จริง – Singapore
ไม่ง่ายนะคะ ที่จะหาโรงแรมซึ่งเปิดในบ้านพักของสิงคโปร์ได้ … LLOYD’S INN ไม่ได้อยู่ตามตึกสูง และไม่ได้อยู่ใน Shophouses แต่กลับอยู่ในละแวกบ้านพัก ซึ่งรัศมีใกล้กับบ้านของนายลีกวนยู บิดาของประเทศสิงคโปร์!!!
โรงแรมแห่งนี้เปิดมาแล้วถึง 23 ปีค่ะ ไม่น่าเชื่อจริงๆว่าเธอจะหลุดรอดสายตาเหยี่ยวของเซียนสิงคโปร์ อย่างฉันไปได้เกือบ 7 ปีเต็ม และเมื่อเราได้มารู้จักกัน ฉันก็เห็นคุณค่าของเธอ เหมือนเจอความสงบของศูนย์กลางไต้ฝุ่นของถนนออร์ชาร์ด เป็นซอกหลืบเล็กๆที่เงียบสงบ และไม่น่าเชื่อว่าจะมีอยู่จริง
LLOYD’S INN เป็นโรงแรมบูติกขนาดเล็ก เพียงไม่กี่สิบห้องค่ะ Kevin ผู้จัดการหนุ่มบอกกันฉันว่า ที่นี่เคยเป็นโรงแรมชั้นประหยัด หรือ Budget Hotel คืนละ 90 เหรียญ ก่อนที่เจ้าของใหม่ชาวสิงคโปร์ผู้นี้จะซื้อและนำมาปัดฝุ่นปรับปรุงให้เป็นโรงแรมบูติกนามว่า LLOYD’S INN (ลอยส์ อิน) อย่างในทุกวันนี้
ฉันเดินจากสถานี Somerset ที่อยู่กึ่งกลางถนนออร์ชาร์ดประมาณ 7 นาที ก็มาถึงโรงแรม
LLOYD’S INN เหมือนเป็นบ้านหลังเล็กๆ กลมกลืนท่ามกลางชุมชนที่อยู่อาศัยในละแวกนี้
ทางเข้าไม่กี่เมตรของประตูนี้ นำไปสู่สะพานลอยเชื่อมโยงเข้ากับล็อบบี้ของโรงแรม
แต่ก่อนจะไปถึงล็อบบี้ ทางขวามือของสะพานลอย เป็นลานอาบแดด และสระน้ำขนาดเล็ก ประกบข้างด้วยพื้นที่สีเขียวที่เวิ้งว้างซึ่งถูกปล่อยให้รกร้างไว้ กลายเป็นจุดคลายสายตา เป็นพื้นที่เขียวขจีของแขกที่เข้าพักไปด้วยความโชคดีค่ะ
ล็อบบี้ของโรงแรม เรียบง่ายแต่สะดุดตาด้วยโคมไฟติดชื่อของโรงแรมที่ห้อยลงมาจากฝ้า พนักงานเพียง 2 คน ประจำที่เคาน์เตอร์เพื่อรับแขกอย่างอบอุ่น
ผนังตรงข้ามติดแผนที่ขนาดใหญ่ซึ่งเป็นอีกจุดเด่นของล็อบบี้ แสดงให้เห็นถึงพิกัดที่ล้ำค่าของโรงแรม และระยะห่างจากความเจริญใกล้เคียง
LLOYD’S INN มีห้องพักทั้งหมด 8 ประเภท ฉันจะเปิดประตูให้ชมกันทีละห้องๆในตอนถัดไปค่ะ
ทุกห้องตกแต่งอย่างเรียบง่ายและน้อยชิ้น ผนังสีขาวกับเฟอร์นิเจอร์ไม้เนื้ออ่อน พื้นปูนดิบกับห้องน้ำเปิดไร้หลังคา รับอากาศบริสุทธิ์ของ Green City เต็มสองปอด
หากในความดิบกลับมีความอบอุ่นแทรกอยู่ด้วย บรรยากาศของโรงแรมเหมือนอยู่ที่บ้าน ห้องหับดูสบายๆเหมือนห้องนอน ที่สำคัญทุกห้องจะมีความเขียวขจีของต้นไม้ใบหญ้าแทรกซึมอยู่
The Big Sky Room
ห้องพักขนาดใหญ่ที่สุด อยู่สบายเหมือนบ้าน และมีอ่างอาบน้ำกลางแจ้ง
The Sky Room
ห้องนี้คล้ายกับ The Big Sky Room แต่มีขนาดเล็กลงมากว่าหน่อย
The Big Garden Room
ห้องพักขนาดใหญ่ เพิ่มเตียงเสริมได้ และมีโต๊ะนั่งเอ้าดอร์ให้อีกด้วย
The Garden Room
ห้องขนาดเล็ก แต่มีจุดพักสายตาสีเขียว
The Patio Room
ห้องพักขนาดกลาง ทุกห้องจะมีเฉลียงเล็กๆให้รับอากาศและแสงแดดของท้องฟ้าสิงคโปร์
The Business Room
ห้องนี้จะมีพื้นที่ให้ทำงาน และโต๊ะทำงานใหญ่ค่ะ
The Reading Room
ห้องพักขนาดเล็ก ไม่มีพื้นที่กลางแจ้ง แต่วิวกระจกเห็นพื้นที่สีเขียวที่อยู่ด้านข้างของโรงแรม
The Standard Room
ห้องพักขนาดมาตราฐาน เล็กแต่ก็ยังมีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน
ทางเดินภายในโรงแรม นำไปสู่ลานกลางแจ้งและสระว่ายน้ำ
สนามหญ้าสีเขียวขนาดเล็กให้หย่อนใจ
สระว่ายน้ำของโรงแรม
สิ่งอำนวยความสะดวกของโรงแรมพร้อมสรรพทุกห้องค่ะ ทีวีจอแบนติดผนัง ตู้เสื้อผ้าแบบราวแขวนเปลือย ลิ้นชักที่แอบซ่อนอยู่ตามมุมต่างๆ ไวไฟ และอื่นๆ ตามมาตราฐานโรงแรมสี่ดาว
ข้อติของ LLOYD’S INN คือ ไม่มีห้องอาหารในตัวโรงแรม แขกที่พักจะต้องเดินไปกินมื้อเช้ากันที่ Killiney Kopitiam ร้านอาหารของคนท้องถิ่นซึ่งอยู่ห่างจากที่พักประมาณ 5 นาที และที่นี่ไม่มีบริการรถรับส่งระหว่างโรงแรมและสถานี จึงต้องเดินด้วยสองเท้า และแท็กซี่เท่านั้น
แต่ข้อที่ได้เปรียบของโรงแรมนี้ นอกจากจะได้ความเก๋และความสดชื่นแล้ว รายรอบโรงแรมยังเป็นคอนโดสวย บ้านพักของชาวสิงคโปร์ โดยเฉพาะบ้านพักของนายลีกวนยู บิดาของประเทศที่อยู่ใกล้ๆกัน เป็นบรรยากาศที่หาไม่ได้จากโรงแรมแบบอื่นของสิงคโปร์
ฉันใช้เวลาสำรวจโรงแรมนี้กับ Kevin เพียง 40 นาทีเท่านั้น ก็ครบถ้วนทุกซอกมุม LLOYD’S INN เล็กแต่ทรงพลัง ดิบแต่กลับมีความอบอุ่นจากบรรยากาศที่รายรอบ
โรงแรมนี้เหมาะสำหรับคู่รัก หรือเพื่อนฝูงที่ชอบความแตกต่างจากมาตราฐานของโรงแรมทั่วไป การเข้าพักที่นี่จะทำให้คุณได้สัมผัสกับบรรยากาศบ้านๆของชาวสิงคโปร์ ที่ไม่เหมือนกับที่อยู่ในตึกอาคารสูง หรือ Shophouses ตามย่านไชน่าทาวน์ค่ะ …
ว่าแล้ว ก็เตรียมคลิ๊กจองกันได้เลยนะ หนุ่มสาวทั้งหลาย
ที่ตั้ง 2 LLOYD ROAD
การเดินทาง สถานี Somerset และเดินอีกประมาณ 5-7 นาที
ราคาคืนละ 200-270 เหรียญ หรือประมาณ 5,000-6,700 บาท
เว็บไซต์ WWW.LLOYDSINN.COM
อีเมล์จองห้อง MAIL@LLOYDSINN.COM
(ห้องพักที่ LLOYD’S INN เต็มเร็ว ดังนั้นถ้าจองผ่านเว็บไม่ได้ ลองอีเมล์ไปสอบถามกับโรงแรมโดยตรงนะคะ)
Related Posts: