จาก Dusit Thani Himalayan Resort เรามุ่งหน้ากลับสู่เมืองกาฐมาณฑุ ระหว่างทางผ่าน เราแวะชมเมืองภักตปุระ อีกเมืองเก่า และเป็นหนึ่งในสามเมืองสำคัญในหุบเขาแห่งนี้ (กาฐมาณฑุ, ปาตัน และภักตปุระ)
ธงประจำชาติเนปาลโบกสะบัดต้อนรับเราเข้าสู่เมืองมรดกโลก สีแดงเป็นสีประจำชาติของเนปาล ธงสามเหลี่ยม 2 ผืนหมายถึงเทือกเขาหิมาลัย และความสมานฉันท์ของศาสนาฮินดูและพุทธ
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5287-1024x683.jpg)
ตั๋วเข้าชมเมืองสู่จัตุรัสภักตปุระ ดูรบาร์ (Bhaktapur Durbar Square) มีเอกลักษณ์เฉพาะตั๋ว เพราะนอกจากจะใหญ่ไซส์ไอโฟนแล้ว ยังทำจากกระดาษสาและมีรูปวาดของจัตุรัสภักตปุระสวยงามประทับบนตั๋วอีกด้วย
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5289-1024x683.jpg)
ในอดีตภักตปุระ เคยเป็นราชาอาณาจักรอีกแห่งของเนปาล ตั้งอยู่ห่างจากกาฐมาณฑุประมาณสิบกว่ากิโลเท่านั้น แต่ด้วยถนนไฮเวย์ราดยางที่ขับช้าประมาณ 40-50 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แถมยังไร้ระบบในบางแยก เลยทำให้การเดินทางมาเที่ยวเมืองนี้ใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที แต่ก็สนุกดีค่ะ ได้เห็นหลายอย่างที่ต่างจากภาพของบ้านเรา
จริงๆแล้ว ภักตปุระเป็นเมืองใหญ่ มีแหล่งท่องเที่ยวกระจายอยู่ทั่วเมือง แต่เราอยากใช้เวลาที่ The Dwarika’s Hotel ในช่วงบ่าย เลยเลือกชมเฉพาะลานสำคัญ จัตุรัสภักตปุระ ดูรบาร์ ที่มีไฮไลท์ คือประตูทองคำ พระราชวัง 55 หน้าต่าง และวัดสวยๆอีกหลายแห่ง
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5291-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5308-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5301-683x1024.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5304-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5307-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5328-1024x683.jpg)
แต่หลังจากเที่ยว 2 เมืองใหญ่มาแล้ว เราเห็นสถาปัตยกรรมไม้แกะสลักมาบ้าง ความตื่นตาตื่นใจก็ลดน้อยลงตามปกติ โฟกัสของเราจึงไปอยู่ที่ความสุขของชาวเนปาลี ที่มาเที่ยวกันเป็นครอบครัว และเป็นคู่ ยืนดูรอยยิ้มรอบๆตัวแล้วก็มีความสุขร่วมด้วย
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5305-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5313-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5297-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5314-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5319-1024x666.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5322-683x1024.jpg)
ก่อนจะอำลาภักตปุระ เราแนะนำแหล่งช้อปปิ้งในเมืองนี้กันก่อน ที่แรกคือเมืองช่างปั้น (Pottery) ที่มีงานดินสวยๆ และถัดมาคือภาพวาดสไตล์เนปาลและธิเบตที่เรียกว่า Thanka ร้านที่แนะนำคือ Lama Thanka Painting School รูปที่ลุงซื้อ เป็นภาพตามความเชื่อเรื่องนรกสวรรค์ของศาสนาพุทธ ภาพยอดนิยมก็จะมี Mandala สนนราคาภาพประมาณ 200 – 300 เหรียญสหรัฐ ขึ้นอยู่กับฝีมือความละเอียด และวาทะศิลป์ในการต่อรองค่ะ
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5337-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5339-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5340-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5351-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5118-768x1024.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5348-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5347-1024x683.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9823-768x1024.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_5352-1024x683.jpg)
20 Jan 2024
0 Comments
ตอนห้า I เมืองภักตปุระ (Bhaktapur)
จาก Dusit Thani Himalayan Resort เรามุ่งหน้ากลับสู่เมืองกาฐมาณฑุ ระหว่างทางผ่าน เราแวะชมเมืองภักตปุระ อีกเมืองเก่า และเป็นหนึ่งในสามเมืองสำคัญในหุบเขาแห่งนี้ (กาฐมาณฑุ, ปาตัน และภักตปุระ)
ธงประจำชาติเนปาลโบกสะบัดต้อนรับเราเข้าสู่เมืองมรดกโลก สีแดงเป็นสีประจำชาติของเนปาล ธงสามเหลี่ยม 2 ผืนหมายถึงเทือกเขาหิมาลัย และความสมานฉันท์ของศาสนาฮินดูและพุทธ
ตั๋วเข้าชมเมืองสู่จัตุรัสภักตปุระ ดูรบาร์ (Bhaktapur Durbar Square) มีเอกลักษณ์เฉพาะตั๋ว เพราะนอกจากจะใหญ่ไซส์ไอโฟนแล้ว ยังทำจากกระดาษสาและมีรูปวาดของจัตุรัสภักตปุระสวยงามประทับบนตั๋วอีกด้วย
ในอดีตภักตปุระ เคยเป็นราชาอาณาจักรอีกแห่งของเนปาล ตั้งอยู่ห่างจากกาฐมาณฑุประมาณสิบกว่ากิโลเท่านั้น แต่ด้วยถนนไฮเวย์ราดยางที่ขับช้าประมาณ 40-50 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แถมยังไร้ระบบในบางแยก เลยทำให้การเดินทางมาเที่ยวเมืองนี้ใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที แต่ก็สนุกดีค่ะ ได้เห็นหลายอย่างที่ต่างจากภาพของบ้านเรา
จริงๆแล้ว ภักตปุระเป็นเมืองใหญ่ มีแหล่งท่องเที่ยวกระจายอยู่ทั่วเมือง แต่เราอยากใช้เวลาที่ The Dwarika’s Hotel ในช่วงบ่าย เลยเลือกชมเฉพาะลานสำคัญ จัตุรัสภักตปุระ ดูรบาร์ ที่มีไฮไลท์ คือประตูทองคำ พระราชวัง 55 หน้าต่าง และวัดสวยๆอีกหลายแห่ง
แต่หลังจากเที่ยว 2 เมืองใหญ่มาแล้ว เราเห็นสถาปัตยกรรมไม้แกะสลักมาบ้าง ความตื่นตาตื่นใจก็ลดน้อยลงตามปกติ โฟกัสของเราจึงไปอยู่ที่ความสุขของชาวเนปาลี ที่มาเที่ยวกันเป็นครอบครัว และเป็นคู่ ยืนดูรอยยิ้มรอบๆตัวแล้วก็มีความสุขร่วมด้วย
ก่อนจะอำลาภักตปุระ เราแนะนำแหล่งช้อปปิ้งในเมืองนี้กันก่อน ที่แรกคือเมืองช่างปั้น (Pottery) ที่มีงานดินสวยๆ และถัดมาคือภาพวาดสไตล์เนปาลและธิเบตที่เรียกว่า Thanka ร้านที่แนะนำคือ Lama Thanka Painting School รูปที่ลุงซื้อ เป็นภาพตามความเชื่อเรื่องนรกสวรรค์ของศาสนาพุทธ ภาพยอดนิยมก็จะมี Mandala สนนราคาภาพประมาณ 200 – 300 เหรียญสหรัฐ ขึ้นอยู่กับฝีมือความละเอียด และวาทะศิลป์ในการต่อรองค่ะ
Related Posts: