![DSCF6073_Fotor](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/DSCF6073_Fotor.jpg)
ก๋วยเตี่ยวเกี้ยวยักษ์ & นมมะละกอ ♥♥♥♥
นอกจากย่าน Ximending (ซิเหม่นติง) ที่เปรียบดังฮาราจุกุของไทเปแล้ว Zhongxiao Dunhau ก็เป็นอีกย่านสำคัญของวัยรุ่น ที่จับตลาดทันสมัย เปรี้ยวและเก๋กว่า
ร้านค้าตามตรอกซอกซอย เปิดขายเสื้อผ้า เครื่องประดับ … มนต์เสน่ห์คล้ายสยามสแควร์ (เมื่อหลายสิบปีก่อน) ที่เป็นศูนย์กลางของแบรนด์ท้องถิ่นมากฝีมือ แซมด้วยคาเฟ่อาร์ตๆน่านั่งของเหล่าวัยรุ่น
แต่…มื้อนี้ เราเมินร้านเก๋ๆเหล่านั้นค่ะ เพราะสายตาจับจ้องอยู่ที่ร้านก๋วยเตี๋ยวริมทาง ที่แม้แต่ชื่อก็ยังไม่รู้ รู้แต่ว่าประชาชนไทเปหลั่งไหลมาซื้อกันไม่ขาดสาย โดยเฉพาะ take away ที่มากันถี่ยิบทุกห้านาที
เมนูภาษาอังกฤษเหรอ? ไม่มีเสียหรอก วิธีสั่งก็ดูจากรูป และโต๊ะข้างเคียงค่ะ
![IMG_0550](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0550-1024x681.jpg)
![IMG_0554](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0554-1024x681.jpg)
เราเหมือนถูกแจ็กพ๊อต เพราะชามก๋วยเตี๋ยวเกี้ยวยักษ์ที่จิ้มมาจากโต๊ะข้างๆ อร่อยเด็ด เผ็ดนิดๆ ติดใจจนต้องกลับไปทานสองวันติดเลยค่ะ
![DSCF6072](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/DSCF6072-1024x682.jpg)
อีกชามที่สั่ง ก็พอทานได้ แต่ไม่เด็ดเท่าชามแรกค่ะ
![IMG_0724](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0724-1024x681.jpg)
การตกแต่งของร้าน ไม่มีอะไรเก๋่ แต่ดูแล้วพลังความอร่อยเปล่งแสงออกมาเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวหมูซอยสุขุมวิท 26
![IMG_0551](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0551.jpg)
![IMG_0553](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0553-1024x681.jpg)
![IMG_0555](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0555.jpg)
ชื่อร้านค่ะ ใครอ่านภาษาจีนออก บอกด้วยนะคะ
ตรงข้ามกับร้านก๋วยเตี๋ยว เป็นที่ตั้งของบู๊ธขายน้ำปั่น ปฏิบัติตนเหมือนคู่แท้ เพราะน้ำปั่นหวานๆของร้านนี้ช่วยดับร้อนและเผ็ดของชามก๋วยเตี๋ยวได้เป็นอย่างดี
![IMG_0546](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0546.jpg)
นมมะละกอแก้วเด่น เห็นทีต้องลองซักครั้ง ชิมครั้งแรกรสแปลกๆค่ะ ไม่เข้มข้น ตรงกันข้ามเจือจางนิดๆ แต่กลิ่นหอมของมะละกอโชยมาแตะจมูกแบบผู้ดี นมสดที่ผสมเข้าไปให้ความมันหน่อยๆ ดื่มไปเรื่อยๆก็เริ่มชิน และอร่อยไปได้อย่างไม่รู้ตัว
![IMG_0558](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/IMG_0558.jpg)
แผนที่ของร้าน
![แผนที่ร้านก๋วยเตี๋ยว และนมมะละกอ](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2014/11/แผนที่ร้านก๋วยเตี๋ยว-และนมมะละกอ.png)
ที่ตั้ง ดูตามแผนที่ที่แนบมานะคะ
สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน Zhongxiao Dunhau
เปิด ปิด ประมาณ 11.00-20.00 น.
ราคาเฉลี่ย 60-90 เหรียญ
— The End —
23 Nov 2014
0 Comments
อร่อยริมทาง ก๋วยเตี๋ยวเกี้ยวยักษ์ & นมมะละกอ-Taipei, Taiwan
ก๋วยเตี่ยวเกี้ยวยักษ์ & นมมะละกอ ♥♥♥♥
นอกจากย่าน Ximending (ซิเหม่นติง) ที่เปรียบดังฮาราจุกุของไทเปแล้ว Zhongxiao Dunhau ก็เป็นอีกย่านสำคัญของวัยรุ่น ที่จับตลาดทันสมัย เปรี้ยวและเก๋กว่า
ร้านค้าตามตรอกซอกซอย เปิดขายเสื้อผ้า เครื่องประดับ … มนต์เสน่ห์คล้ายสยามสแควร์ (เมื่อหลายสิบปีก่อน) ที่เป็นศูนย์กลางของแบรนด์ท้องถิ่นมากฝีมือ แซมด้วยคาเฟ่อาร์ตๆน่านั่งของเหล่าวัยรุ่น
แต่…มื้อนี้ เราเมินร้านเก๋ๆเหล่านั้นค่ะ เพราะสายตาจับจ้องอยู่ที่ร้านก๋วยเตี๋ยวริมทาง ที่แม้แต่ชื่อก็ยังไม่รู้ รู้แต่ว่าประชาชนไทเปหลั่งไหลมาซื้อกันไม่ขาดสาย โดยเฉพาะ take away ที่มากันถี่ยิบทุกห้านาที
เมนูภาษาอังกฤษเหรอ? ไม่มีเสียหรอก วิธีสั่งก็ดูจากรูป และโต๊ะข้างเคียงค่ะ
เราเหมือนถูกแจ็กพ๊อต เพราะชามก๋วยเตี๋ยวเกี้ยวยักษ์ที่จิ้มมาจากโต๊ะข้างๆ อร่อยเด็ด เผ็ดนิดๆ ติดใจจนต้องกลับไปทานสองวันติดเลยค่ะ
อีกชามที่สั่ง ก็พอทานได้ แต่ไม่เด็ดเท่าชามแรกค่ะ
การตกแต่งของร้าน ไม่มีอะไรเก๋่ แต่ดูแล้วพลังความอร่อยเปล่งแสงออกมาเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวหมูซอยสุขุมวิท 26
ชื่อร้านค่ะ ใครอ่านภาษาจีนออก บอกด้วยนะคะ
ตรงข้ามกับร้านก๋วยเตี๋ยว เป็นที่ตั้งของบู๊ธขายน้ำปั่น ปฏิบัติตนเหมือนคู่แท้ เพราะน้ำปั่นหวานๆของร้านนี้ช่วยดับร้อนและเผ็ดของชามก๋วยเตี๋ยวได้เป็นอย่างดี
นมมะละกอแก้วเด่น เห็นทีต้องลองซักครั้ง ชิมครั้งแรกรสแปลกๆค่ะ ไม่เข้มข้น ตรงกันข้ามเจือจางนิดๆ แต่กลิ่นหอมของมะละกอโชยมาแตะจมูกแบบผู้ดี นมสดที่ผสมเข้าไปให้ความมันหน่อยๆ ดื่มไปเรื่อยๆก็เริ่มชิน และอร่อยไปได้อย่างไม่รู้ตัว
แผนที่ของร้าน
ที่ตั้ง ดูตามแผนที่ที่แนบมานะคะ
สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน Zhongxiao Dunhau
เปิด ปิด ประมาณ 11.00-20.00 น.
ราคาเฉลี่ย 60-90 เหรียญ
— The End —
Related Posts: