เล่าเรื่องค้างไว้จากตอนที่ 1 ถึงตำนานของโรงแรม Raffles Hotel Le Royal ก็จะมาเล่าต่อในบาร์แห่งแรกที่น่าแวะมาในพนมเปญค่ะ …
เมื่อปี 1967 หรือ 56 ปีก่อน สตรีหมายเลขหนึ่งของสหรัฐอเมริกาที่ได้รับความนิยมสูงสุด เปรียบได้ดังเจ้าหญิงของประเทศ บินมาเยือนกัมพูชา และผ่านพนมเปญเพื่อจะไปดูนครวัดนครธม ที่เที่ยวในความฝันของเธอตั้งแต่วัยเด็ก
การมาของ Jacqueline Kennedy หรือ Jackie O แค่เพียง 3 วัน สร้างความตื่นเต้นให้กับชาวกัมพูชาเป็นอย่างมาก พวกเขาต้อนรับเธออย่างสมเกียรติ ด้วยรถแห่ และของที่ระลึกจากกษัตริย์กัมพูชา
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2915-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2914-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2928-684x1024.jpg)
เธอเข้าพักที่โรงแรม Raffles Hotel Le Royal ซึ่งเป็นโรงแรมที่หรูหราที่สุดเมื่อห้าสิบปีก่อน และโรงแรมก็ได้มอบของขวัญให้เธอด้วยการคิดค้นค๊อกเทลสูตรพิเศษ ในชื่อ Femme Fatale ด้วยการผสมแชมเปญ เข้ากับคอนยัค เติมด้วยเหล้าสตอร์เบอร์รี่ (wild strawberry liquor) ก่อนจะประดับด้วยกล้วยไม้ ดอกไม้ที่เป็นเอกลักษณ์ของประเทศในเขตร้อน
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3078-684x1024.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3076-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2923-1024x683.jpg)
Elephant Bar ตั้งอยู่ที่ชั้น 1 ปีกขวาของโถงล็อบบี้ ทางเข้ามีหัวช้างไม้ประดับอยู่ เช่นเดียวกับภายในที่ตกแต่งด้วยช้างในหลายๆจุด เช่น ที่ใส่กระดาษทิชชู หมุดทองเหลืองของโต๊ะ หรือภาพวาดภาพช้างบนเพดานห้อง สัตว์ใหญ่ที่ชาวกัมพูชาให้ความเคารพ เพราะช้างอยู่คู่กษัตริย์และสงคราม เป็นรากฐานของกัมพูชามาตั้งแต่อดีตกาล
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2916-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2918-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2921-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3072-684x1024.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3074-1024x684.jpg)
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3086-684x1024.jpg)
นอกจากนั้น ด้านนอกของ Elephant Bar ยังมีตู้กระจกหน้าห้องน้ำ เก็บรักษาประวัติศาสตร์กับภาพของ Jackie O ในช่วงที่มาเยือนกัมพูชา และแว่นตากันแดดกลมใหญ่ กับผ้าพันผม เอกลักษณ์ของเธอที่ทิ้งไว้ในหลายๆที่ที่เธอเคยไป และ ถึงแม้ Jackie O จะเดินทางกลับไปแล้วกว่าครึ่งศตวรรณ แต่ Femme Fatale ก็ยังคงเป็นเมนูประจำของ Elephant Bar กลายเป็นหนึ่งในตำนานที่นักท่องเที่ยวต่างแวะเมื่อมาที่พนมเปญ
![](http://thaifootprint.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2922-1024x684.jpg)
Elephant Bar เปิดตั้งแต่บ่ายสามโมงเย็นจนถึงเที่ยงคืน ช่วง Happy Hour เริ่มตอนสี่โมงเย็น เครื่องดื่มทุกชนิดลด 40%
(Raffles Hotel Le Royal เปิด 15.00 – 24.00 น. Happy Hour ลด 40% ระหว่าง 16.00 – 19.00 น. และในวันพุธ – วันศุกร์ จะมีดนตรีสด ระหว่าง 18.30 – 20.30 น. https://www.raffles.com/phnom-penh/dining/elephant-bar/ )
18 Mar 2023
0 Comments
Elephant Bar กับ Femme Fatale ค๊อกเทลในตำนาน (ตอนที่ 4)
เล่าเรื่องค้างไว้จากตอนที่ 1 ถึงตำนานของโรงแรม Raffles Hotel Le Royal ก็จะมาเล่าต่อในบาร์แห่งแรกที่น่าแวะมาในพนมเปญค่ะ …
เมื่อปี 1967 หรือ 56 ปีก่อน สตรีหมายเลขหนึ่งของสหรัฐอเมริกาที่ได้รับความนิยมสูงสุด เปรียบได้ดังเจ้าหญิงของประเทศ บินมาเยือนกัมพูชา และผ่านพนมเปญเพื่อจะไปดูนครวัดนครธม ที่เที่ยวในความฝันของเธอตั้งแต่วัยเด็ก
การมาของ Jacqueline Kennedy หรือ Jackie O แค่เพียง 3 วัน สร้างความตื่นเต้นให้กับชาวกัมพูชาเป็นอย่างมาก พวกเขาต้อนรับเธออย่างสมเกียรติ ด้วยรถแห่ และของที่ระลึกจากกษัตริย์กัมพูชา
เธอเข้าพักที่โรงแรม Raffles Hotel Le Royal ซึ่งเป็นโรงแรมที่หรูหราที่สุดเมื่อห้าสิบปีก่อน และโรงแรมก็ได้มอบของขวัญให้เธอด้วยการคิดค้นค๊อกเทลสูตรพิเศษ ในชื่อ Femme Fatale ด้วยการผสมแชมเปญ เข้ากับคอนยัค เติมด้วยเหล้าสตอร์เบอร์รี่ (wild strawberry liquor) ก่อนจะประดับด้วยกล้วยไม้ ดอกไม้ที่เป็นเอกลักษณ์ของประเทศในเขตร้อน
Elephant Bar ตั้งอยู่ที่ชั้น 1 ปีกขวาของโถงล็อบบี้ ทางเข้ามีหัวช้างไม้ประดับอยู่ เช่นเดียวกับภายในที่ตกแต่งด้วยช้างในหลายๆจุด เช่น ที่ใส่กระดาษทิชชู หมุดทองเหลืองของโต๊ะ หรือภาพวาดภาพช้างบนเพดานห้อง สัตว์ใหญ่ที่ชาวกัมพูชาให้ความเคารพ เพราะช้างอยู่คู่กษัตริย์และสงคราม เป็นรากฐานของกัมพูชามาตั้งแต่อดีตกาล
นอกจากนั้น ด้านนอกของ Elephant Bar ยังมีตู้กระจกหน้าห้องน้ำ เก็บรักษาประวัติศาสตร์กับภาพของ Jackie O ในช่วงที่มาเยือนกัมพูชา และแว่นตากันแดดกลมใหญ่ กับผ้าพันผม เอกลักษณ์ของเธอที่ทิ้งไว้ในหลายๆที่ที่เธอเคยไป และ ถึงแม้ Jackie O จะเดินทางกลับไปแล้วกว่าครึ่งศตวรรณ แต่ Femme Fatale ก็ยังคงเป็นเมนูประจำของ Elephant Bar กลายเป็นหนึ่งในตำนานที่นักท่องเที่ยวต่างแวะเมื่อมาที่พนมเปญ
Elephant Bar เปิดตั้งแต่บ่ายสามโมงเย็นจนถึงเที่ยงคืน ช่วง Happy Hour เริ่มตอนสี่โมงเย็น เครื่องดื่มทุกชนิดลด 40%
(Raffles Hotel Le Royal เปิด 15.00 – 24.00 น. Happy Hour ลด 40% ระหว่าง 16.00 – 19.00 น. และในวันพุธ – วันศุกร์ จะมีดนตรีสด ระหว่าง 18.30 – 20.30 น. https://www.raffles.com/phnom-penh/dining/elephant-bar/ )
Related Posts: